menu tim kiem

Tài sản nhà chưa có sổ có được thế chấp?

10/30/2017 9:57:09 AM

Chung cư chưa có sổ hồng thì có đủ điều kiện để vay vốn không? Nhà đất chưa có sổ đỏ có được thế chấp?
 
Nhà chưa có sổ đỏ có được thế chấp
Nhà chưa có sổ đỏ có được thế chấp
Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An
 
Theo luật đất đai 2013, nghĩa vụ chung của người sử dụng đất thực hiện kê khai đăng ký đất đai; làm đầy đủ thủ tục khi chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này.
 
Luật đất đai 2013, Điều 168. Thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận.
 
Căn cứ theo quy định trên, bạn chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì chưa đủ điều kiện để thế chấp quyền sử dụng đất.
Theo CafeLand

Tổng đài tư vấn 24/7

yahoo-iconHỗ trợ khách hàng

phone-iconKinh doanh dự án: 0936.418.292

email-iconEmail: cskhduanxanh.vn@gmail.com

yahoo-iconHỗ trợ khách hàng

phone-iconCho thuê: 0936.428.292

email-iconEmail: cskhduanxanh.vn@gmail.com

yahoo-iconHỗ trợ khách hàng

phone-iconNhà đất: 0936.458.292

email-iconEmail: cskhduanxanh.vn@gmail.com

xsmb, xsmb truc tiep, kq xsmb lienvietbank

ĐỐI TÁC CHIẾN LƯỢC

BIMGroup InfoTV TopViet GS Giá Gốc BIMGroup
DMCA.com Protection Status
chatChat với chúng tôi +
icon
Hỗ trợ trực tuyến
Sẵn sàng hỗ trợ